เรียน ผู้บังคับบัญชา
1.วันที่ 6 พฤษภาคม 2565 เวลา 15.30 น. ได้เกิดฝนตกหนักน้ำป่าไหลหลาก น้ำล้นตลิ่ง ในพื้นที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 3 อำเภอ(อ.วิภาวดี,อ.ไชยาและอ.ท่าฉาง)
รวม 3 ตำบล 8 หมู่บ้าน ราษฎรได้รับความเดือดร้อน 78 ครัวเรือน 280 ราย (ไม่มีผู้บาดเจ็บไม่มีผู้เสียชีวิต)
2. ปริมาณน้ำฝนมากสุด ม.11 บ้านเทพนิมิตร ต.ตะกุกเหนือ อ.วิภาวดี วัดได้ 125 มม.
3. พื้นที่ได้ผลกระทบ จำนวน 3 อำเภอ 3 ตำบล 8 หมู่บ้าน ประกอบด้วย
- อำเภอวิภาวดี ตำบลตะกุกเหนือ หมู่ที่ 7,8,11,13,15
- อำเภอไชยา ตำบลปากหมาก หมู่ที่ 7
- อำเภอท่าฉาง ตำบลปากฉลุย หมู่ที่ 4,5
4. การให้ความช่วยเหลืออำเภอวิภาวดี อำเภอไชยา อำเภอท่าฉาง องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ สนง.ปภ.สาขาท่าชนะ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อปพร. อส. มูลนิธิร่วมใจสยามปู่อินทร์ (บ้านยางโพรง) กู้ชีพกู้ภัย อบต.ปากหมาก ได้ร่วมกันช่วยยกของขึ้นที่สูง และให้ความช่วยเหลือเบื้องต้นแล้ว
5. ศูนย์บัญชาการเหตุการณ์ อุทกภัย วาตภัยและดินถล่ม จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้สั่งการอำเภอและหน่วยงานเกี่ยวข้องดำเนินการดังนี้
5.1ให้อำเภอ อบต.แจ้งเตือนประชาชนที่อาศัยอยู่ริมคลองด้านล่าง พร้อมจัดเจ้าหน้าที่เฝ้าระวังติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิดตลอด 24 ชั่วโมง
5.2 จัดเตรียมศูนย์อพยพ เครื่องมือ อุปกรณ์ รถยกสูง หากเกิดสถานการณ์ฉุกเฉินสามารถให้ความช่วยเหลือได้ทันที
5.3ประชาสัมพันธ์ให้ราษฎรในพื้นที่ ไม่ขับรถผ่านทางน้ำข้าม หรือลงไปในพื้นที่น้ำท่วมเพื่อป้องกันการสูญเสีย
5.4 จัด อปพร.อาสาสมัครมูลนิธิ เฝ้าระวังต้นไม้เศษไม้ขยะมากับน้ำติดที่ตอม่อสะพานให้กำจัดออก จากตอม่อสะพานทันที
5.5 เร่งสำรวจความเสียหาย ให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัย ตามระเบียบทางราชการโดยเร็ว
6. สถานการณ์ปัจจุบัน ฝนยังตก ระดับน้ำลดลงอย่างต่อเนื่อง
จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
ภิญโญวงศ์สุวรรณหัวหน้าผู้สื่อข่าวส่วนกลางหนังสือพิมพ์ทันใจนิวส์
สนับสนุนโดย