พร้อมด้วยคณะกรรมการพี่น้องประชาชน บ้านแม่กระต๋อมทั้ง 3 หมู่บ้านร่วมพัฒนาปรับปรุงภูมิทัศน์วัดแม่กระต๋อม และได้ยกย้ายกลองสะบัดชัยโบราณ อายุเกือบ 300 ปี ทำมาจากไม้ประดู่ขนาดหน้าอกลองเส้นผ่าศูนย์กลาง 1.50 เมตร ยาว 2.00เมตร ขึ้นไปไว้บนหอกลอง ที่ครอบครัวอาจารย์ไพรสณฑ์ มะโนยานะ ได้สร้างถวายให้กับวัด เนื่องจากว่ากลองมีขนาดใหญ่หนา หนักมากพังกำลังคนไม่สามารถ ยกขึ้นได้ไหวในยุคปัจจุบันนี้ ไม่ทราบว่าคนยุคก่อน เอาไม้ใหญ่ขนาดนี้มาได้อย่างไร คนยุคนี้ยกไม่ไหวจึงจำเป็นต้องใช้รถเครนยกขึ้น ถึงจะยกย้ายให้สำเร็จลงได้
สนับสนุนโดย