วันอาทิตย์ที่ 1 พฤษภาคม 2565
พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดปทุมธานี
เป็นประธานในพิธีเปิดงานสืบสานประเพณีจุดลูกหนู จังหวัดปทุมธานี ประจำปี 2565 พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร, สมาชิกสภา หัวหน้าส่วนหน้าส่วนราชการ, ข้าราชการ เเละเจ้าหน้าที่ อบจ.ปทุมธานี
เพื่อสืบสานภูมิปัญญาท้องถิ่น และอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมประเพณีการจุดลูกหนูของชนชาวไทยเชื้อสายมอญในจังหวัดปทุมธานี ให้คงอยู่สืบไป ณ บริเวณลานอเนกประสงค์ ตำบลบึงยี่โถ อำเภอธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี บรรยากาศภายในงานมีขบวนแห่ลูกหนูอันยิ่งใหญ่อลังการจากบริเวณลานอเนกประสงค์โลตัสรังสิตไปจนถึงบริเณลานจัดงาน โดยมีการแข่งขันจุดลูกหนูแบ่งออกเป็น 2 สายจำนวน ผู้เข้าร่วมแข่งขัน ทั้งหมด 26 คณะ
นายวีรวิทย์ กูลมณีทรัพย์หัวหน้าศูนย์ข่าวหนังสือพิมพ์ทันใจนิวส์จังหวัดปทุมธานี
สนับสนุนโดย