ข่าวประชาสัมพันธ์
จังหวัดสุพรรณบุรี จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ และเจริญจิตตภาวนา เพื่อน้อมถวายเป็นพระกุศล
แด่เจ้าพระคุณสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
วันนี้ (26 มิ.ย.66) เวลา 16.00 น. ที่ศาลาการเปรียญวัดหลักเมตร ตำบลสระแก้ว อำเภอเมืองสุพรรณบุรี จังหวัดสุพรรณบุรี คณะสงฆ์ธรรมยุตจังหวัดสุพรรณบุรี ร่วมกับ จังหวัดสุพรรณบุรี หน่วยงานราชการ พ่อค้า ประชาชนชาวจังหวัดสุพรรณบุรี จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ และเจริญจิตภาวนาเพื่อน้อมถวายแด่เจ้าพระคุณสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลสังฆปรินายก เนื่องในงานฉลองพระชนมายุ 8 รอบ 96 พรรษา 26 มิถุนายน 2566 โดยมี พระศรีมงคลเมธี รองเจ้าคณะภาค 14-15 (ธรรมยุต) เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายณัฐภัทร สุวรรณประทีป ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี เป็นประธานฝ่ายฆราวาส พร้อมด้วย นางนภัสสร สุวรรณประทีป นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุพรรณบุรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ ประชาชนชาวจังหวัดสุพรรณบุรี ร่วมพิธี
พระศรีมงคลเมธี ประธานฝ่ายสงฆ์ พร้อมด้วย พระครูอุดมสาสนกิจ รักษาการเจ้าคณะจังหวัดสุพรรณบุรี เจ้าอาวาสวัดหลักเมตร และคณะสงฆ์ธรรมยุตจังหวัดสุพรรณบุรี ได้นำผู้ร่วมพิธีสวดเจริญพระพุทธมนต์เพื่อถวายพระพรแด่สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลสังฆปรินายก
ต่อจากนั้น ในเวลา 17.00 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงถวายดอกไม้ธูปเทียนแพ ถวายน้ำสรง แด่สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลสังฆปรินายก ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรีย่ำระฆัง รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรีย่ำกลอง พระสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา พระสงฆ์อนุโมทนา เป็นอันเสร็จพิธี
ปิยะพงษ์ สุขเผือก/ข่าว
สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสุพรรณบุรี/ที่มา
สมาคมหนังสือพิมพ์ ส่วนภูมิภาคแห่งประเทศไทย
สนับสนุนโดย