YOUTH YELLOW BIRDS "เรียนรู้...สู้ฝุ่น PM2.5" รุ่นที่ 3
วันศุกร์ที่ 8 มีนาคม 2567 เวลา 13.30 - 16.00 น.
ณ ห้องประชุม 2 ชั้น 10 อาคาร 72 พรรษา มหาราชินี
กลุ่มงานอาชีวเวชกรรม ร่วมกับกลุ่มประชาสัมพันธ์ และชุมชนนักปฏิบัติ SAN อาสา จัดกิจกรรม YOUTH YELLOW BIRDS "เรียนรู้...สู้ฝุ่น PM2.5" รุ่นที่ 3 แก่นักเรียนจิตอาสา เพื่อเป็นแกนนำในการสื่อสารความเสี่ยงและเฝ้าระวังสุขภาพจากการสัมผัสฝุ่น PM2.5 แก่ผู้มาใช้บริการในโรงพยาบาล และขยายผลลงสู่สถานศึกษาและชุมชน ต่อไป โดยกิจกรรมประกอบด้วย
• การบรรยายหัวข้อ "ภัยจากฝุ่นละอองร้าย PM2.5
• การบรรยายหัวข้อ "ในวันที่เมืองเปื้อนฝุ่น...................
PM2.5 ฝุ่นร้ายในอากาศ ที่กำลังคุกคามสุขภาพคนเมือง
• กิจกรรม WORK SHOP "นักสืบตัวน้อย สืบฝุ่นจิ๋ว"
บรรยายและฝึกปฏิบัติโดย เจ้าหน้าที่คลินิกมลพิษทางอากาศ
และผู้แทน SAN อาสา
สุดท้ายน้องๆ จิตอาสาฝากข้อคิดสั้นๆ ไว้ว่า “ไอจามเกิดจากฝุ่น ไออุ่นเกิดจากเรา“ อย่าลืมดูแลสุขภาพกันด้วยนะคะ 🥰