วันนี้ เวลา 09.30 น. นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา
พร้อมด้วย นายเขมพล อุ้ยตยะกุล เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา นายโชติ ตราชู ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ร่วมประชุมกับ นายสุพัฒนพงษ์ พันธ์มีเชาว์ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน นายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เพื่อเตรียมความพร้อมรับ Phuket Sandbox โดยมีผู้แทนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมประชุม ซึ่งที่ประชุมวันนี้ได้มีการสรุปภาพรวมรูปแบบ Phuket Sandbox พร้อมทั้งประเมินตัวเลขนักท่องเที่ยวกลุ่มเป้าหมาย และผลลัพธ์ทางเศรษฐกิจไตรมาส 3 นอกจากนี้ ได้มีการสรุปความพร้อมของด่านทางบก และการกำกับดูแลการเดินทางทางบก ท่าเรือและการกำกับดูแลการเดินทางทางน้ำ ความพร้อมของท่าอากาศยาน การกำกับดูแลการเดินทางทางอากาศ ตลอดจนความพร้อมของแอปพลิเคชั่นหมอชนะ และแผนบริหารความเสี่ยง
ภายหลังการประชุม รองนายกรัฐมนตรี และคณะ ได้เดินทางไปยังท่าเทียบเรือรัษฎา เพื่อปล่อยขบวนเรือตรวจการณ์ในการส่งเสริมการท่องเที่ยว Phuket Sandbox อีกด้วย