วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2565 ผศ.ดร.ทิพยวรรณ นิลทยา ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดยะลา มอบหมายให้ นางสาววิชชุตา แก้วศิริ กรรมการแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดยะลา/ภริยานายอำเภอเมืองยะลา
พร้อมด้วยนายธราวุธ ช่วยเกิด นายอำเภอเมืองยะลา/ผอ.ศปก.อ.เมืองยะลา นำทีมหัวหน้าส่วนราชการ เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชนอำเภอเมืองยะลา ร่วมกิจกรรมการประดิษฐ์ผีเสื้อที่ทำจากผ้าไทยหรือผ้าตามอัตลักษณ์ท้องถิ่น ตามนโยบายกระทรวงมหาดไทย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อนำไปประดับในนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๙๐ พรรษา ๑๒ สิงหาคม ๒๕๖๕ ณ หมู่ที่ 3 ตำบลท่าสาป อำเภอเมืองยะลา จังหวัดยะลา
ในการนี้ ได้มีการประดิษฐ์ผีเสื้อจากผ้าไหม ผ้าเขียนมือ และกิจกรรมลงสีภาพผีเสื้อผ่านงานเขียนมือของกลุ่ม ASSAMA BATIK ซึ่งใช้เทคนิคการไล่สีเพื่อให้ภาพเกิดมิติที่โดดเด่นร่วมสมัย โดยมีปลัดผู้เป็นหัวหน้าส่วนประจำตำบล ผู้ใหญ่บ้าน หน่วยงานในพื้นที่ บัณฑิตอาสาฯ เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
สนับสนุนโดย