ข่าวประชาสัมพันธ์
เริ่มแล้วงานแห่เจ้าประจำปี 2566 ที่ประเทศมาเลเซีย เพื่อสานสัมพันธ์สองแผ่นดินไทย-มาเล
โดยงานดังกล่าวจัดขึ้นที่วัดเฉินหวังเหมี้ยว ประเทศ เมืองกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย มี นายสกุล เล็งลัคน์กุล นายกเทศมนตรีเมืองเบตง นายธงชัย เทพรอด ปลัดเทศบาลเมืองเบตงและคณะกรรมการวัดกวนอิม เบตงทคณะม้าทรงชมรมอนุรักษ์วัฒนธรรมท้องถิ่นเบตง ประธานฝ่ายไทย และนานดาโต๊ะ ศรีนิเวน ฉัวชินบุญ เล็งหง สมาชิกสภาผู้แทนราษฏร์ นายดาโต๊ะ อึ้งชิน ประธาน MCA ที่ปรึกษาวัดเฉินหวังเมี่ยว นายเตียว ก๊ก มิน ประธานวัดเฉินหวังเมี่ยว ประธานฝ่ายมาเลเซีย
ปีนี้จัดขึ้นวันที่ 7-8 กันยายน 2566 โดยให้คณะม้าจากประเทศไทย 13 คน และทีมงานรวม 50 คน พร้อมคณะม้าทรงจากประเทศมาเลเซีย บรรยากาศคึกคักคนไทย และคนมาเลเซีย มาร่วมชมพิธีเปิดและขบวนแห่จำนวนมาก โดยวันที่ 7 อาทิ มีการแสดง ลุยกระเบื้อง ปีนบันไดมีด อาบน้ำมันเดือด
ส่วนเย็นวันที่ 8 ขบวนแห่แสดงอิทธิฤิทธิ์รอบเมืองเคแอล ซึ่งมีการแทงปากซึ่งเป็นไฮไลท์ของงานประจำทุกปี การจัดงานครั้งนี้เพื่อเป็นการสานสัมพันธ์ไมตรีระหว่างประเทศไทย และ ประเทศ มาเลเซีย