วันศุกร์ ที่ 6 พฤษภาคม 2565
เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว 28 กรกฎาคม 2565 และวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินี วันที่ 3 มิถุนายน 2565
อบจ.ปทุมธานี ภายใต้การอำนวยการของ พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดปทุมธานี โดย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภา อบจ.ฯ ข้าราชการ และพนักงานองค์การบริหารส่วนจังหวัดปทุมธานี รวมถึงผู้นำท้องถิ่นในเขตพื้นที่ และพสกนิกรชาวจังหวัดปทุมธานีร่วมกิจกรรมโครงการฟื้นฟูทรัพยากรสัตว์น้ำเพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติเนื่องในวโรกาสมหามงคล ระหว่างวันที่ 5-6 พฤษภาคม 2565 ทั้งนี้ เพื่อส่งเสริมให้พสกนิกรทุกหมู่เหล่าร่วมกันทำความดีถวายพระราชกุศลและแสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์อันเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทย
อีกทั้งยังเป็นการดูแล อนุรักษ์ ฟื้นฟูทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมทางแหล่งน้ำธรรมชาติโดยการนำพันธุ์สัตว์น้ำพื้นถิ่น ปล่อยลงสู่แหล่งน้ำที่ อบจ.ปทุมธานี ได้ดำเนินการโครงการลอกคลองฯดังกล่าวเรียบร้อยแล้ว ณ คลองระบายน้ำเขต อ.คลองหลวง และอ.หนองเสือ จ.ปทุมธานี โดยเริ่มปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ ณ ท่าน้ำวัดศรีคัคณางค์ , วัดคลองเก้า อ.หนองเสือ เป็นจุดเเรก เเละจุดอื่นๆในเขตพื้นที่ คลอง 9 - 13 อ.หนองเสือ
ทั้งนี้อบจ.ปทุมธานี ขอเชิญชวนประชาชน ร่วมรณรงณ์งด จับสัตว์น้ำ ในช่วงฤดูวางไข่และเลี้ยงตัวอ่อนระหว่างวันที่ 2 พฤษภาคม - 30 ธันวาคม 2565 ณ พื้นที่คลอง 5 - 13 อ.คลองหลวง และอ.หนองเสือ จ.ปทุมธานี
นายวีระวิทย์ กูลมณีทรัพย์หัวหน้าศูนย์ข่าวหนังสือพิมพ์ทันจะอยู่จังหวัดปทุมธานี
สนับสนุนโดย